ब्रह्माच्या पूजेशी संबंधित सर्वात मोठे खोटे, मुलीशी विवाह झाला नाही..

असे म्हणतात की हिंदू धर्मात ब्रह्माची पूजा केली जात नाही. पुष्करमध्ये भारतात ब्रह्माचे एकच मंदिर आहे. लोक यासाठी लज्जास्पद कारणे देतात. म्हणले जाते त्याने आपल्या मुलीबरोबर रोमान्स केला. संपूर्ण प्रकरण काय आहे आणि त्यामागील सत्य काय आहे हे जाणून घ्या. भागवतांच्या या कथेचा तर्क या श्लोकाद्वारे दिले आहे:
वाचं दुहितरं तन्वीं स्वयंभूर्हतीं मन:।
अकामां चकमे क्षत्त्: सकाम् इति न: श्रुतम् ॥(श्रीमदभागवत् 3/12/28)
याचा अर्थ ब्रह्मा आपल्या तरुण मुलीवर मोहित झाला आहे. मुलगी तरुण होती तरी. परंतु वासनेचा त्याच्यावर परिणाम झाला नाही. तरीही ब्रह्मा त्यापासून मोहित झाला. हे ऐकले गेले. या व्यतिरिक्त अशीच एक जागा आहे जेथे काहीतरी लिहिलेले आहे आहे.हे लोक ब्रह्मा यांना अजिंक्य म्हणून दावा करतात.
प्रजापतिवै स्वां दुहितरमभ्यधावत्
दिवमित्यन्य आहुरुषसमितन्ये
तां रिश्यो भूत्वा रोहितं भूतामभ्यैत्
तं देवा अपश्यन्
“अकृतं वै प्रजापतिः करोति” इति
ते तमैच्छन् य एनमारिष्यति
तेषां या घोरतमास्तन्व् आस्ता एकधा समभरन्
ताः संभृता एष् देवोभवत्
तं देवा अबृवन्
अयं वै प्रजापतिः अकृतं अकः
इमं विध्य इति स् तथेत्यब्रवीत्
तं अभ्यायत्य् अविध्यत्
स विद्ध् ऊर्ध्व् उदप्रपतत् ( एतरेय् ब्राहम्ण् 3/333)
याचा अर्थ असा की प्रजापती आपल्या मुलीकडे धावले. त्या लाल मुलीच्या मागे धावले व हे देवांनी पाहिले. म्हणाले की हा निर्माता वाईट काम करीत आहे.मग देवानी सर्व मोठ्या शरीरांना घेऊन एकत्र करून शरीरांचा एक भारी गट तयार केला.ह्या गटाला ते म्हणाले की हा निर्माणकर्ता घाणेरडी कामे करीत आहे. मारुन टाका. या गटानेतथास्तु म्हणत प्रजापतीवर बाण सोडला. प्रजापती जखमी झाला आणि तिथेच पडला.

हा श्लोका सर्वत्र ब्रह्माची बदनामी करण्यासाठी वापरला जातो. पण त्याच्या खोलात न जाता असं म्हटलं जात आहे की प्रजापती लाल रंगाच्या त्या मुलीकडे धावली. पण ब्रह्माची मुलगी सरस्वती गोरी आणि पांढरी आहे. मग ही लाल मुलगी कोण आहे? उषा लाल असू शकते. उषा म्हणजे उगवत्या उन्हात आकाशातला लालसरपणा. पण ती ब्रह्माची कन्या नाही. आता मोठे रहस्य म्हणजे हे साहेब प्रजापती कोण आहे? आणि त्याची मुलगी कोण आहे?
हा श्लोक अथर्ववेदातला आहे:
सभा च मा समितिश्चावतां प्रजापतेर्दुहितौ संविदाने।
येना संगच्छा उप मा स शिक्षात् चारु वदानि पितर: संगतेषु।
याचा अर्थ हिंदीमध्ये सभा आणि समिती दोन प्रजापतींच्या मुली आहेत. सभा म्हणजे ग्रामसभा आणि प्रतिनिधी म्सहणजे मिती. या सभांचे नगरसेवक हे राजासाठी वडिलांसारखे सतात. आणि राजाने त्यांची उपासना करावी, त्यांच्याकडून सल्ला घ्यावा. प्रजापती म्हणजे राजाची जबाबदारी आहे. त्याने आपल्या मुलीसारखीच, असेंब्ली आणि समितीची पूर्ण काळजी घेतली पाहिजे. परंतु काळजी घेत असूनही, तो त्यांचा दावा करु शकत नाही.प्रजावरच्या अधिकारामुळे राजाला प्रजापती किंवा प्रजापिता असे म्हणतात. प्रतिनिधी सभागृह सदस्य राजा निवडण्याचे काम करतात.
दुसर्या वेदातील श्लोक पहा :
पिता यस्त्वां दुहितरमधिष्केन् क्ष्मया रेतः संजग्मानो निषिंचन् ।
स्वाध्योऽजनयन् ब्रह्म देवा वास्तोष्पतिं व्रतपां निरतक्षन् ॥ (ऋगवेद -10/61/7)
याचा अर्थ असा की राजाने अर्थात प्रजापतीने आपल्या मुलीवर म्हणजे प्रजेवर हल्ला केला. लोकांनी क्रांती सुरू केली. राजाचा पराभव झाला. मग वडीलधाऱ्यांनी त्याचा खर्च पाणी बघितला आणि दुसरा राजा निवडला.याचा सहज अर्थ असा की राजाने प्रजेवर सक्ती केली. त्याला त्याची शिक्षा मिळाली. आता खरी गोष्ट अशी आहे की निर्माते दोन आहे. एक ब्रह्मा आणि एक राजा. लोक त्या दोघांची कहाणी सांगू लागले. ही अफवा पिढ्यानपिढ्या वाढतच राहिली. कोणत्याही संशोधनाशिवाय लोकांची दिशाभूल सुरूच होती.