‘रामचरितमानस’ मध्ये कोरोनासारख्या आजाराच्या प्रसाराबद्दल आधीच लिहिले आहे?

‘रामचरितमानस’ मध्ये कोरोनासारख्या आजाराच्या प्रसाराबद्दल आधीच लिहिले आहे?
सोशल मीडियावर दावा केला जात आहे की रामायणात कोरोना व्हायरस दुर्घटनेचा उल्लेख आधीच केलेला आहे. दाव्यानुसार, रामचरितमानसच्या दोहा १२० मध्ये असे म्हटले आहे की जेव्हा पाप वाढतात तेव्हा वट्वाघळे अवतरतात. मग त्यांचा संबंधित आजार सर्वत्र पसरतील.
हा टाळण्यासाठी फक्त एकच मार्ग हक्क सांगितला आहे – देवाचे मानास्मरण आणि समाधीमध्ये रहा. त्यासोबत एक चित्र शेअर केले जात आहे. त्यात काही दोहे लिहिलेली आहेत. पृष्ठाच्या शीर्षस्थानी ‘रामचरितमानस’ लिहिलेले आहे.दाव्यात कोणताही बदल न करता आम्ही आपल्याला तसे दाखवत आहोत.
श्रीरामचरितमानसच्या दोहा क्रमांक १२२ मध्ये असे लिहिले आहे की जेव्हा पृथ्वीवर निंदा वाढेल, पापांची संख्या वाढेल, तेव्हा चमत्कार होतील आणि लोक त्यांच्याशी संबंधित रोगांचा प्रसार करतील आणि लोक मरतील .दोहा क्रमांक १२१ मध्ये असे लिहिले आहे की एक रोग असा आहे की ज्याने फक्त पुरुष मरतील ह्याचे औषध आहे भजन दान आणि समाधी येथे राहणे म्हणजेच लॉक डाउन !!! जय श्री राम !!!
फेसबुक आणि ट्विटरवर बर्याच ठिकाणी हा दावा शेअर केला जात आहे. व्हॉट्सअॅपवरही बरेच फॉरवर्ड केले जात आहे.
आपण येथे, येथे आणि येथे क्लिक करून असे आणखी दावे पाहू शकता.

तपास ललेनटॉपने या दाव्याची चौकशी केली. आमच्या तपासणीत हा दावा खोटा ठरला. हे खरे आहे की येथे उल्लेख केलेले दोहे अवधीत लिहिलेल्या ‘रामचरितमानस’ या महाकाव्याचे आहे. पण त्याचा अर्थ चुकीचा सांगितला जात आहे.
आम्हाला त्याचा अर्थ असलेली एक मुद्रित कॉपी मिळाली. या दोह्यात वट्वाघळं मरणार असल्याचा उल्लेख नाही. ‘रामचरितमानस’ ची सर्वाधिक प्रसिद्ध आणि प्रसारित आवृत्ती गीता प्रेस, गोरखपूर यांनी प्रकाशित केली आहे. त्याचे भाष्यकार म्हणजे हनुमान प्रसाद पोद्दार. शोध घेत असता हे दोरखंड रामचरितमानसच्या उत्तराखंडमध्ये सापडले. (डोहा क्र. 121 ए)
सब कै निंदा जे जड़ करहीं। ते चमगादुर होइ अवतरहीं॥ सुनहु तात अब मानस रोगा। जिन्ह ते दुख पावहिं सब लोगा॥
गीता प्रेस, गोरखपूरच्या म्हणण्यानुसार, या दोहळ्याचा अर्थ आहे – जी मुर्ख माणूसे जी सर्वांचा निषेध करतात, ते वट्वाघळ म्हणून जन्माला येतात. अहो तात! आता मानस-रोग ऐका. ज्यामुळे प्रत्येकजण दु: खाचे कारण ठरते. येथे कोठेही वट्वाघळाच्या मृत्यूचा उल्लेख नाही

यानंतर आम्ही 121 वा डोहा तपासला. (डोहा क्र. 121 बी).
मोह सकल ब्याधिन्ह कर मूला। तिन्ह ते पुनि उपजहिं बहु सूला॥ काम बात कफ लोभ अपारा। क्रोध पित्त नित छाती जारा॥
इसका भावार्थ है- याचा अर्थ आहे-
सर्व रोगांचे मूळ आसक्ती (अज्ञान) आहे. त्या आजारांमुळे पुन्हा बऱ्याच वेदना उद्भवतात. काम हा वात आहे, लोभ म्हणजे पुष्कळदा कफ आणि क्रोधाचा पिट्टा, जो नेहमी छातीत जळत असतो.
या दोन म्ध्ये कोरोना विषाणूचा किंवा साथीच्या रोगाचा कुठेही उल्लेख नाही. एकामध्ये निंदा व दुसर्यामध्ये मोह असल्याची चर्चा आहे.परिणाम
आमच्या तपासणीत, ‘रामचरितमानस’ च्या ‘उत्तराखंड’ च्या जोडीत, कोरोना महामारी किंवा चमत्कारीपणामुळे झालेला कोणताही आजार खोटा असल्याचे दिसून आले आहे. रामचरितमानस या दोह्यामध्ये असे लिहिले आहे की दोषी लोक वट्वाघळ म्हणून जन्माला येतात. रोगाचा प्रसार होण्यासारखी कोणतीही गोष्ट नाही.
source : www.thelallantop.com या लिंक क्लिक करून व्हायरल दाव्यांचे सत्य जाणून घ्या.